सुखी वैवाहिक जीवनासाठी आहेत या प्रकारच्या भावना आवश्यक ! तर घ्या मग जाणून…

सुखी वैवाहिक जीवनासाठी आहेत या प्रकारच्या भावना आवश्यक ! तर घ्या मग जाणून…

सुखी वैवाहिक जीवन जगण्यासाठी, पती -पत्नीमधील प्रेमाबरोबरच त्याग, समर्पण, संस्कार आणि समाधानाची भावना असणे आवश्यक आहे. या गोष्टींच्या आधारावर व्यक्ती आनंदी जीवन जगू शकते आणि त्यांच्या वैवाहिक जीवनात आनंद आणि शांती आणू शकते. पती -पत्नीच्या नात्यातील प्रेम, त्याग, समर्पण, संस्कार आणि समाधानाच्या अभावामुळे हे नाते फार काळ टिकत नाही.

त्यामुळे तुमच्या वैवाहिक जीवनात या गोष्टी कमी पडू देऊ नका. या गोष्टी आयुष्यात किती महत्त्वाच्या आहेत याच्याशी एक कथा जोडलेली आहे.जे राजा हरिश्चंद्राच्या जीवनातील आहे. राजा हरिश्चंद्र हा सत्ययुगातील राजा होता जो आयुष्यात सत्य बोलण्यासाठी ओळखला जात असे.

असे म्हटले जाते की राजा हरिश्चंद्र त्याच्या पत्नीवर खूप प्रेम करायचा आणि त्याची पत्नी तारामती हिनेही हरिश्चंद्रावर खूप प्रेम केले आणि प्रत्येक निर्णयात तिला नेहमीच साथ दिली. राजा हरिश्चंद्रकडून त्याचे राज्य हिसकावल्यानंतरही, त्याच्या पत्नीने त्याला सोडले नाही आणि आयुष्याच्या प्रत्येक परिस्थितीत त्याला साथ दिली.

जीवन पाच घटकांवर आधारित होते हरिश्चंद्र आणि तारामती यांचे लग्नवरीलपैकी कोणतेही पाच घटक प्रेम, त्याग, समर्पण, संस्कार आणि समाधान यावर आधारित नव्हते. हरिश्चंद्र एक राजा होता आणि राजा झाल्यानंतरही हरिश्चंद्रने आयुष्यात इतर कोणाशीही लग्न केले नाही. त्या दिवसांत जिथे राजांना अनेक बायका असायच्या. तेव्हाही राजा हरिश्चंद्रचे एकच लग्न होते.

दुसरीकडे, तारामतीलाही तिच्या पतीबद्दल पूर्ण आदर होता आणि प्रत्येक निर्णयात त्याला साथ दिली. जेव्हा राजा हरिश्चंद्र आपला राजवाडा सोडून गेला, तेव्हा त्याच्या पत्नीने त्याला पाठिंबा दिला आणि तोही तिच्या पतीसोबत साध्या पद्धतीने.आयुष्य सुरू झाले. हरिश्चंद्र आणि तारामती यांनी एकमेकांसाठी आपल्या जीवनात त्याग आणि समर्पणाची भावना ठेवली आणि या भावनेमुळे दोघेही एकमेकांसोबत आनंदी असायचे आणि त्यांच्या जीवनावर समाधानी होते.

पैसा आणि संपत्ती पेक्षा त्यांच्या आयुष्यातील सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे प्रेम आणि एकमेकांचा आधार. त्यांनी त्यांच्या आयुष्यात फक्त एकमेकांना समजून घेतले आणि कोणत्याही गोष्टीबद्दल कधीही एकमेकांकडे तक्रार केली नाही. राजा हरिश्चंद्र नेहमी सत्य बोलला आणि तारामतीने त्याच्या आयुष्यात अशी परिस्थिती येऊ दिली नाही ज्यामुळे त्याला खोटे बोलावे लागले.

जेव्हा हे दोघे आपल्या मुलासह राजभवनातून बाहेर पडले आणि सामान्य जीवन जगू लागले, तेव्हाही तारामतीने हरिश्चंद्राकडे कोणत्याही गोष्टीची तक्रार केली नाही. राजा तारामती आणि हरिश्चंद्र हे अतिशय सुसंस्कृत होते आणि त्यांनी त्यांच्या मुलाला तेच संस्कार दिले. ज्यामुळे त्यांचा मुलगा देखील एक चांगला माणूस बनू शकतो.

म्हणून, आपण देखील आपल्या जीवनात या घटकांचा अवलंब करावा आणि त्यांच्या आधारावर आपले जीवन जगावे. या पाच भावनांच्या मदतीने तुम्हीही आनंदी जीवन जगू शकाल.

Team Marathi Manoranjan